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DIBAJI  

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (URT) kupitia Mpango wa Marekebisho ya Sekta za Umma 
imeunda sera na kanuni mbalimbali za kiutendaji.  Sera hizi ndizo chanzo cha misingi ya 
Mwongozo wa Huduma kwa Mteja katika utekelezaji wa Mpango wa Maboresho ya Sekta za 
Umma (PSRP) wa mwaka 2000.  Mwaka 2001 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianzisha 
kanuni za kutumia Mwongozo wa Huduma kwa Mteja kwa lengo la kuziwezesha Taasisi za 
Umma pamoja na Mashirika ya Kiserikali na Idara Binafsi ili ziweze kutoa huduma bora kwa 
wateja wao na kwa umma wote kulingana na vipaumbele vya Mpango wa Maboresho ya 
Masharika ya Umma (PSRP). Wafanyakazi wa Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
(PSPTB) hutakiwa kutekeleza wajibu wao kitalaam kwa kuwa wazi na kuwajibika katika kila 
wafanyalo huku wakiwa na maadili yenye ubora wa hali ya juu. Kwa kuwa Bodi ya Wataalam 
wa Ununuzi na Ugavi ni moja kati ya Taasisi za Umma chini ya Wizara ya Fedha, hakuna kanuni 
inayoruhusu kukiuka hitaji hili na kwa maana hiyo basi,  Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi haina budi kukubaliana na nia hii ya serikali ya kuboresha utoaji wa huduma za umma. 
Hili ndilo lililoisukuma Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi kuandaa Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja ili kuendana na maboresho hayo.  
 
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja unachukuliwa kuwa ni mkataba wa kijamii baina ya Bodi 
ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB)  kama mtoa huduma na wateja wake, ambao ni 
wapokeaji wa huduma zinazotolewa. Unabainisha viwango vya ubora wa utoaji huduma, ambao 
Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) inaamini watumiaji wake wa huduma wana 
haki ya kuutarajia; na kutoa taratibu za kushughulikia maoni na malalamiko. Mkataba huu 
umeandaliwa kwa kushauriana na wateja wa Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB). 
Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) imejiwekea sharti la kutoa ripoti kila mwaka 
kwa wadau wake juu ya utendaji wake kulingana na mkataba huu. Bodi ya Wataalam wa 
Ununuzi na Ugavi (PSPTB) itaandaa mfumo wa usimamizi na tathimini ambao utasaidia katika 
mchakato wa utoaji ripoti.  
 
Ili kuwa na ufanisi na mafanikio, mkataba huu unakusudiwa kuwa waraka hai, ambao utakuwa ni 
matokeo na hali halisi ya ushirikiano mwema ambao Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
(PSPTB) itajitahidi kuutunza kwa wateja wake, wabia wake na wafanyakazi wake.   Kwa hiyo, 
Bodi inaupendekeza mkataba huu kwa wateja na wadau wake wote na kuwahimiza kutumia 
taratibu zilizowekwa katika mkataba huu ili kuanza utekelezaji wake na kisha kupima ufanisi wa 
utoaji wetu wa huduma. Hii itaisaidia Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) 
kufanikisha malengo yake ya kuendelea na upitiaji upya na uboreshaji wa ubora wa huduma 
zinazotolewa kwa wateja.  
  

 
 

Clemence P. Tesha 
MKURUGENZI MTENDAJI  

BODI YA WATAALAM WA UNUNUZI NA UGAVI 
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1.0 KUHUSU TAASISI 

Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) ilianzishwa chini ya sheria Na. 23 ya mwaka 
2007 kuchukua nafasi ya iliyokuwa Bodi ya Taifa ya Usimamizi wa Vifaa (NBMM) 
iliyoanzishwa mwaka 1981 chini ya sheria Na. 9 na iko chini ya Wizara ya Fedha.  
 

1.1 DIRA YETU 

Kuwa Kituo cha Ubora katika Menejimenti ya Ununuzi na Ugavi.  
 

1.2 RAJUA YETU 
 

Kuendeleza na Kukuza utaalam kwa kutoa maarifa na ujuzi ambao ni muhimu 
kwa ajili ya usimamizi wenye ufanisi na wa kimaadili katika shuguhuli zote za 
Ununuzi na Ugavi kupitia mafunzo, utafiti na huduma nyingine za kitaalam.  

 

1.3 AMALI ZETU ZA MSINGI 

 
Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi inaendeleza, inazingatia na kutekeleza 
amali na imani katika utekelezaji wa majukumu yake kama zinavyoonyeshwa 
katika Sheria Na. 23 ya 2007. Aidha, tunawaahidi wateja/wadau wetu kuwa utoaji 
wa huduma zetu utaenda sambamba na amali zifuatazo:  

  
(i) Ubora; 

 Bodi imejizatiti katika ubora na kuendelea kuwa na uboreshaji endelevu 
wa utendaji wake na huduma zake.  
 

(ii) Uadilifu; 
Bodi itafanya shughuli zake kwa uaminifu, uadilifu na kitaalam kwa 
jitihada zake zote na kutoa taarifa zote muhimu, kufuata sheria na kanuni 
zake, kuonyesha uwajibikaji, kumhudumia kila mmoja kwa usawa na kwa 
heshima. 
 

(iii) Utaalam; 
Bodi itahakikisha kuwa inafanya shughuli zote kitaalam, kwa tahadhari 
pamoja na kuwa na maadili, kuwa madhubuti, wazi na kuwa na haki 
katika kufanya maamuzi; kwa misingi ya ukweli. Itatoa huduma zake kwa 
kutumia wafanyakazi wenye maarifa na ujuzi wa hali ya juu. 
 
 

(iv) Kutopendelea; 
Bodi itawahudumia watu wote kwa usawa. 
 

(v) Uwajibikaji na Uhusikaji; 
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Bodi itakuwa ni yenye kuwajibika, yenye maadili na yenye bidii katika 
kufanya maamuzi, kutunza kumbukumbu za manunuzi, taratibu za 
ununuzi na utekelezaji wa Mpango Mkakati. 
 

(vi) Ufanisi 
Bodi inalenga kukuza ufanisi katika utoaji wa huduma kwa kutekeleza 
utendaji wenye manufaa.  

 
(vii) Kumlenga Mteja 

Bodi inaongozwa na mteja katika utendaji wake wote, iko makini na 
yenye kuhusika na mahitaji ya mteja, imejizatiti kabisa katika kumjali 
mteja na kumridhisha. 
 

(viii) Uwazi; 
Bodi itaendeleza ubadilishanaji wa mawazo na taarifa katika taasisi nzima 
na itapokea mawazo mapya ikiwa ni pamoja na kuwasiliana kwa uwazi 
kabisa na wanachama wake wote, umma na wadau wengine. 

 

1.4  VIWANGO VYETU VYA UBORA 

Katika kuhakikisha kuwa kuna uadilifu wa amali zilizotajwa hapo juu, tutajitahidi 
kuendelea kuboresha ubora wa huduma zetu katika upande wa: 
(i) Ubora wa mahusiano yetu na wateja 
(ii) Ubora wa huduma zetu zinazotolewa 
(iii) Utoaji wa huduma kwa wakati 

 

1.5 MAHALI ZILIPO OFISI ZA BODI YA WATAALAM WA UNUNUZI NA 

UGAVI  

Ofisi zetu zipo barabara ya Nyerere, Eneo la Keko, Mtaa wa Bohari jijini 
Dar es Salaam na zinafunguliwa kuanzia saa 2:00 asubuhi mpaka saa 
10:00 jioni siku zote kazi.  

 
 
  Anuani yetu ya Posta ni: 
 

Mkurugenzi Mtendaji  
BODI YA WATAALAM WA UNUNUZI NA UGAVI (PSPTB) 
S.L.P 5993 

      
Simu/Faksi:  +255-22-2862138 

 Simu :   +255-22-2865860 
 Barua-pepe:   info@psptb.go.tz , ed@psptb.go.tz 

Tovuti:    http://www.psptb.go.tz 
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2.0 MAMLAKA YETU (MALENGO NA MAJUKUMU) 

Chini ya kifungu cha Sheria Na. 23 ya 2007, Bodi inajukumu la kuwajibika na 
urekebishaji wa viwango vya ubora wa kitaalam na mienendo ya wataalam katika uwanja 
wa taaluma ya ununuzi na ugavi. Ili kutekeleza na kutimiza agizo hili, Bodi ya Wataalam 
wa Ununuzi na Ugavi hutekeleza majukumu yafuatayo:  

 
(i) Hutunga sera na kuishauri serikali kuhusu masuala ya sera zote zinazohusu 

taaluma ya Ununuzi na Ugavi;  
(ii) Hupanga, huendesha, huratibu, husimamia na kudhibiti sifa za watumishi katika 

menejimenti ya taaluma ya ununuzi na ugavi;  
(iii) Huzitambua na kutoa ushauri wa kitaalam kwa taasisi zote za mafunzo zilizo 

ndani ya nchi ambazo zinatoa kozi za ununuzi na ugavi, huduma za ushauri katika 
menejimenti ya ununuzi na ugavi, menejimenti ya wataalam wa bohari, 
menejimenti ya mikataba na unadishaji;  

(iv) Hutunga, hukuza na kuhimiza udumishaji wa viwango vya maadili na 
kurekebisha shughuli zote za mtaalam mwandamizi wa ununuzi, wataalam wa 
ugavi, wakaguzi wa ndani wa manunuzi, wataalam wa ununuzi na ugavi na 
uendeshaji wa taaluma ya menejimenti ya ununuzi na ugavi;  

(v) Hutoa mafunzo au fursa ya mafunzo kwa watu katika masuala ya kanuni, taratibu 
na mbinu za menejimenti ya ununuzi na ugavi;  

(vi) Huendesha ufanyikaji wa mitihani ya kitaalam inayopelekea kutunukiwa 
vyeti vya utaalam, na tuzo nyinginezo za Bodi katika ununuzi, ugavi, 
ukaguzi wa ununuzi na masomo mengine yanayohusiana na menejimenti ya 
ununuzi na ugavi; 

(vii) Kufanya usajili wa wataalam wa ununuzi na ugavi; kutunza na kuhifadhi 
rejesta kwa ajili ya usajili wa wataalam wa ununuzi na ugavi;  

(viii) Kutathimini sifa za kitaaluma na kivitendo kwa ajili ya usajili chini ya sheria;  
(ix)  Kufadhili, kupanga na kutoa vitendea kazi vya mikutano, semina, mijadala na 

mashauriano juu ya masuala yanayohusiana na menejimenti ya ununuzi na ugavi;;  
(x) Kusaidia jamii katika masuala yanayohusu utendaji wa taaluma ya menejimenti 

ya ununuzi na ugavi; na 
(xi) Kufanya majukumu mengine ambayo Bodi itapewa kulingana na sheria yoyote 

katika maandishi au kama yatakavyoonekana ni muhimu au yenye manufaa katika 
utekelezaji wa majukumu yake chini ya sheria. 

 
   

3.0 MALENGO YA MKATABA HUU 

Lengo kuu la mkataba huu wa huduma kwa mteja ni kutoa ufahamu/mwanga juu 
upatikanaji na ubora wa huduma zinazotolewa na Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi. Mkataba huu utatoa fursa kwa wadau wetu kufahamu kile tulichojizatiti kukitoa, 
jinsi ya kuwasiliana nasi, kipi cha kutarajia kuhusiana na viwango vya ubora wa huduma, 
na jinsi ya kutafuta suluhisho ikiwa kuna jambo halitafanyika ipasavyo. Mkataba huu 
utawezesha ushirikiano wa jamii na makundi yenye raghba na maendeleo ya menejimenti 
ya ununuzi na ugavi. Aidha, tunaamini kuwa, utatoa mwongozo kwa wadau wetu kudai 



4 
 

haki zao na kuweka taratibu za wazi kabisa kwa ajili ya mawasiliano, malalamiko na 
upatikanaji.  
Vipengele Muhimu  
Katika kutimiza lengo hili, mkataba huu unajumuisha vipengele muhimu vifuatavyo:- 
  
(i) Taarifa fupi kuhusu sisi na jinsi ya kuwasiliana nasi kwa ajili ya taarifa kupata 

nyingine zaidi. 
(ii) Tamko la viwango vya ubora wa huduma ambavyo watumiaji wake wanaweza 

kutarajia kuvipata katika namna yenye matokeo yaliyo na mafanikio katika 
Maeneo ya Msingi. 

(iii) Taarifa kamili kuhusu wadau wetu wakuu na huduma muhimu tunazotarajia 
kuzitoa.  

(iv) Utaratibu wa kutafuta masuluhisho.  

 

4.0 KANUNI ZA UTOAJI HUDUMA ZA UMMA 

Ahadi zetu kupitia Mkataba huu zinafafanuliwa/ zinatokana na Kanuni za Msingi tisa za 
Utoaji wa Huduma za Umma kama zifuatavyo:  

(i) Weka viwango vya ubora wa huduma  

Tutaweka wazi viwango vya ubora wa huduma ambavyo watumiaji wake 
wanaweza kutarajia; kusimamia na kupitia upya utendaji; na kuweka wazi 
matokeo, kufuatana na uthibitisho binafsi pale inapobidi. 

(ii) Kuwa wazi na toa taarifa kamili  

Tutakuwa wazi na tutatoa taarifa vizuri na kwa ufanisi ili kuwasidia watu kutumia 
huduma za kijamii; na tutawapa wateja wetu taarifa na huduma zote kwa 
ukamilifu, na pia tutawajuza jinsi tunavyofanya kazi kwa kipindi cha mwaka 
mzima. 

(iii)  Kuomba ushauri na Kushirikisha  

Tutaomba ushauri na kuwashirikisha wadau wetu wakuu waliopo sasa katika 
menejimenti ya ununuzi na ugavi, pamoja na waajiriwa wetu; na kutumia maoni 
yao kuboresha huduma tunazozitoa.  

(iv) Kuhimiza Upatikana na Ufikiwaji na Kuzingatia Uchaguzi  

Tutajitahidi kufanya huduma zetu zipatikane na kufikiwa kwa urahisi kwa kila 
mtu anayezihitaji. Vile vile, tutahimiza matumizi ya teknolojia, kadri nyenzo 
zitakavyoruhusu, na tutatoa fursa za uchaguzi kwa wateja pale inapowezekana. 
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(v) Tenda haki kwa wote  

Tutawatendea haki watu wote; tutatunza siri na heshima zao; tutakuwa msaada 
kwao na wenye staha; na kuwajali wale wenye mahitaji maalum na makundi 
yanayoishi katika mazingira magumu.  

(vi) Rekebisha mambo pindi yanapoharibika  

Tutajitahidi kurekebisha mambo mapema, kwa ustadi na ufanisi; kujifunza 
kutokana na malalamiko; na kuwa na taratibu za kutolea malalamiko 
zinazoeleweka, zilizowekwa wazi kwa uzuri kabisa, na zilizo rafiki kwa mtumiaji 
sambamba na kuwa na uwezekano wa kupitiwa upya na mtu binafsi pale 
inapobidi.  

(vii) Tumia rasilimali vizuri  

Tutatumia rasilimali vizuri ili kufanya vyema na kuonyesha uwajibikaji kwa 
walipa kodi, wafadhili na wadau wengine.  

(viii)  Vumbua na boresha  

Tutaendelea kuboresha huduma na rasilimali zinazotolewa.  

(ix) Fanya kazi pamoja na watoa huduma wengine  

Tutafanya kazi na Wizara, Idara na Wakala (MDAs) na wadau wengine 
kuhakikisha kuwa huduma ni rahisi kutumiwa, zenye ufanisi na zenye kufanana, 
na kuziwezesha Wizara, Idara na Wakala kutoa huduma bora kwa watumiaji wake 
wa mwisho.  

 
5.0 WATEJA NA WADAU WETU  

Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi hutoa huduma kwa wateja wengi mbalimbali 
ambao wamebainishwa na kuorodheshwa katika jedwali lifuatalo:  

 
Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

 

1 

 

Bunge 

 

 Taarifa ya Utendaji na 
maelezo ya Ukaguzi wa 
Mahesabu. 
  

 Majibu ya Kitaalam kwa 
maswali ya Bunge. 

 

» Kutoa taarifa na maelezo ya 
Ukaguzi wa Mahesabu kwa 
wakati. 
 

» Kujibu na kutoa ufafanuzi kwa 
maswali yanayoulizwa kwa 
Wakati na kwa usahihi.   
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Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

 

 Taarifa Muhimu kuhusu 
Taaluma ya Ununuzi na 
Ugavi. 

 

» Ripoti ya taarifa za kitaalam 
kwa wakati. 

 
» Huduma zinazojali thamani ya 

pesa iliyotolewa. 
 

2. 

 

Serikali 

 

 Ushauri kuhusu mambo 
yanayohusiana na utaalam 
 

 

 Kutoa ripoti ya maendeleo 
ya utumiaji wa fedha na 
utendaji. 

 

 Kudhibiti, kurekebisha na 
kusimamia mienendo ya 
wataalam. 

 

 Kutoa wafanyakazi wenye 
ujuzi wanaokidhi mahitaji.  

 

 

» Ushauri sahihi na wa wakati 
kuhusu utaalam. 
 

» Utendaji wa kitaalam wa hali 
ya juu. 
 

» Ripoti sahihi na ya wa wakati 
ya maendeleo ya kifedha na 
kivitendo. 

 
» Kujitosheleza/kujiweza 

kifedha. 
 

» Wataalam wenye uadilifu 
 

» Ongezeko la idadi ya wataalam 
na wajuzi. 

 
» Huduma zinazojali thamani ya 

pesa iliyotolewa. 
 

3. 

 

Wadau wa 

Maendeleo 

 

 Kutoa taarifa kuhusu 
taaluma ya Ununuzi na 
Ugavi. 
 

 Kutoa ripoti za fedha na 
utekelezaji  

 

 Kutoa taarifa juu ya 
huduma zilizopo na 
huduma ya soko kutoka 
katika Bodi ya Wataalam 
wa Ununuzi na Ugavi. 
 

 Taarifa sahihi na ya wakati 
kuhusu huduma zilizopo 

 

 

» Taarifa na ripoti sahihi na kwa 
wakati. 
 

» Ufanisi na Utaalam katika 
taaluma ya ununuzi na ugavi. 

 
» Uwazi katika ulipaji na 

utumiaji mzuri wa fedha. 
 

» Miiko ya maadili inayoendana 
na wakati. 

 
» Kadhia chache zinazotokana 

na uvunjaji wa miiko ya 
maadili. 
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Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

 

4. 

 

Wizara, Idara na 

Wakala (MDAs), 

 

 Kutoa ushauri kuhusu 
masuala ya kitaalam. 

 

 Utoaji na ufafanuaji wa 
sera, kanuni na taratibu 
zinazotawala taaluma ya 
ununuzi na ugavi wa  
 

 
 Ushauri kuhusu maadili ya 

menejimenti ya ununuzi na 
ugavi. 

 

 Kutoa huduma za kiutafiti 
na ushauri wa kitaalam 
katika uwanja wa taaluma 
ya ununuzi na ugavi. 
 
 

 Kutoa taarifa kuhusu 
huduma za Bodi ya 
Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi. 
 

 

» Majibu ya wakati ya maswali 
yote ya kitaalam 
yanayoulizwa, ushauri na 
ufafanuzi. 

 

» Sera, kanuni, miongozo na 
taratibu za ununuzi na ugavi 
zilizo wazi, mpya na za wakati. 

 
» Wataalam wenye weledi na 

waadilifu 
 

 
» Ripoti  ya utafiti wa kitaalam 

kwa wakati. 
 

 
 

» Taarifa kamili ya huduma 
 

 
 

 

 

5. 

 

Bodi ya 

Wakurugenzi 

 

 Kutunga sera na kanuni. 
 

 Kuandaa mpango mkakati. 
 

 Kutoa ripoti ya fedha na 
maendeleo ya utekelezaji 
wake. 
 

 Kutekeleza maagizo. 
 

 

» Hali nzuri ya sera na kanuni 
 

» Kuboresha mipango mkakati 
na utendaji. 
 

» Ripoti sahihi na kwa wakati ya 
maendeleo ya utendaji na 
utoshelevu wa kifedha. 

 

» Utendaji wa hali ya juu. 

6. Wataalam na 

Wajuzi wa 

Ununuzi na Ugavi  

 Kuboresha stadi na ujuzi 
wa wataalam na wajuzi 
katika uwanja wa ununuzi 
na ugavi  
 

» Maarifa mapya na ujuzi mpya 
unaoendana na wakati.  

 

» Haki katika mchakato wa 
usajili. 
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Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

 Kusajili, kurekebisha na 
kusimamia mienendo ya 
wataalam 

 

 Kutafiti, kukuza na kutoa 
miongozo ya kitaalam na 
viwango vya ubora wa 
kitaalam   

 

 

» Kuwepo kwa miongozo ya 
kitaalam na viwango vya ubora 
wa kitaalam  
 

 

7. 

 

Wataalam na 

Wajuzi tarajali 

(Wanafunzi)  

 

 Kuwapa na kupima maarifa 
ya kitaalam, ujuzi na 
ufahamu. 
 

 Kutoa huduma za maktaba  
 

 Kutoa vifaa vya kujifunzia 
kitaalam. 

 

» Haki katika utungaji na 
usahihishaji wa mitihani  
 

» Utendaji wa kitaalam wa hali 
ya juu katika huduma za 
maktaba ikiwa ni pamoja na e-
library (maktaba ya mkondoni)  

 

» Mazingira mazuri ya 
ujifunzaji. 

 

» Kuwepo kwa fursa za mafunzo  
 

8. 

 

Taasisi za 

Mafunzo 

 

 Kutoa ushauri wa kitaalam 
unaowezesha Ujifunzaji. 
 

 Kuhakikisha ugawaji wa 
vifaa vya kusomea  
 

 Kuratibu na kusimamia 
mitihani yao. 

  Mitihani ili kufanikisha 
utendaji bora wa kitaalam 
unaotakiwa. 

 

» Kuboresha mafunzo, utafiti na 
ushauri wa kitaalam, utafiti. 
 

» Utendaji kwa utaalam wa hali 
ya juu  

 
» Machapisho muhimu kwa ajili 

ya kutolea maarifa na uelewa. 
 

» Haki katika usimamizi wa 
mitihani. 
 

» Watendaji bora wenye ujuzi 
unaotakiwa na wenye weledi 
wa kitaalam  

 
 

9. 

 

Waajiri  

 

 Kutoa wafanyakazi wenye 

 

» Wataalam wenye weledi. 
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Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

ujuzi wanaokidhi mahitaji 
yao  

 

» Waajiriwa waadilifu 
 

» Utendaji ulioboreshwa wa 
mapato na matumizi  
 

» Weledi wenye maarifa na 
ustadi. 

 

10. 

 

Wagavi  

 

 Ushauri kuhusu taaluma ya 
ununuzi na ugavi  
 

 Kulipia huduma, kazi na 
huduma zinazotolewa. 

 

» Taarifa kwa wakati kuhusu 
taaluma ya ununuzi na ugavi  
 

» Malipo stahiki na ya wakati ya 
huduma zinazotolewa. 

 
 

11. 

 

Umma 

 

 Taarifa kuhusu huduma na 
programu zilizopo. 
 

 

 Ripoti ya utendaji.  
 

 Kutangaza huduma zetu 
 

 

 

» Utoaji taarifa sahihi ya 
ununuzi na ugavi kwa wakati. 
 

» Majibu sahihi na ya wakati 
kwa maswali yao  
 

 
» Zana za kutangazia huduma 

zitumike ipasavyo 

 

12. 

Wadhibiti  

 Ushauri kuhusu taaluma ya 
ununuzi na ugavi. 
 

 Kusimamia, kudhibiti na 
kurekebisha mienendo ya 
kitaalam  

 

» Taarifa sahihi na ya wakati 
kuhusu wataalam wa ununuzi 
na ugavi. 
 

» Ufanisi na utaalam katika 
taaluma ya ununuzi na ugavi. 

 

» Miiko ya kisasa ya maadili 
mema  

 

» Utoaji wa huduma bora kutoka 
kwa wataalam  
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Na. MDAU WAJIBU WA BODI MATARAJIO YA WADAU 

 

13. 

 

Mashirika yasiyo 

ya 

Kiserikali(NGOs)

, Mshirika ya 

Umma(CBOs), 

Mashrika madogo 

madogo ya 

kijamii(CSOs), 

Mashirika ya 

kidini(FBOs) 

 

 Kutoa ushauri wa kitaalam 
wa ununuzi na ugavi. 

 

 Kutoa taarifa kuhusu 
taaluma ya ununuzi na 
ugavi. 

 
 Ufafanuzi kuhusu sera, 

kanuni, viwango vya ubora 
na taratibu za ununuzi na 
ugavi. 

 

 

 Kutoa ripoti ya utendaji. 

» Kushiriki katika maendeleo ya 
sera na kanuni za ununuzi na 
ugavi 
 

» Manufaa kulingana na fedha 
inayotolewa 
 

» Taarifa na ripoti sahihi na kwa 
wakati ya ununuzi na ugavi. 
 

» Ufafanuzi kwa wakati kuhusu 
sera, kanuni, viwango vya 
ubora na taratibu  
 

» Ufuatiliaji wa maadili. 
 

» Ripoti ya maendeleo ya 
utekelezaji kwa wakati  

 

14. 

 

Waajiriwa 

 

 Kuweka mazingira mazuri 
ya kazi.  
 

 Kutoa motisha na 
malupulupu. 

 

 Kutoa mafunzo na 
kuendeleza taaluma.  

 Zana za kazi, vifaa na 
nyenzo zinatolewa. 

 

 

» Mazingira mazuri ya kazi. 
 

» Ujira mzuri na kazi yenye 
kuridhisha. 

 
» Maendeleo ya kitaaluma. 

 

» Msaada kutoka katika 
menejimenti. 

» Ajira, sera, kanuni na taratibu 
sahihi. 
 

» Kutambua wajibu wao 
 

15. 

 

Vyama vya 

Kibiashara  

 

 Taarifa za Bodi ya 
Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi hulipa ujira na 
mazingira mazuri ya kazi. 

 Taratibu za utatuzi wa 
migogoro. 
 

 

» Taarifa sahihi na za wakati. 
 

» Haki na uwazi. 
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6.0 AHADI ZA HUDUMA NA VIWANGO VYA UBORA KWA WATEJA NA 
WADAU WETU  

  
6.1 Kiwango cha Ubora wa Mahusiano  

Tunaahidi kutoa huduma kwa wateja na wadau wetu kwa uwazi, kwa haki na 
usawa; tutahusika na kuwajibika kwa wateja wetu; tutajitahidi kuhakikisha 
kwamba usahihi, maelekezo kwa mteja, heshima na utoaji wa huduma kwa wakati 
ndizo sifa za utoaji wa huduma zetu.  

 
6.2 Kiwango cha Huduma Bora  

Tunaahidi kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wetu; huduma zenye ubora 
wa hali ya juu ambazo zinaendana na mifumo halali ya kazi, kanuni, miongozo, 
taratibu zilizopo na kuweka viwango vya ubora vya kitaalam.   
 

 
6.3 Viwango vya ubora katika Muda  

Tunaahidi kutoa huduma kwa wateja na wadau wetu katika ratiba ilitolewa hapa 
chini:-  

 
(i) Tutajibu kila barua/ maswali/malalamiko kutoka kwa wadau wetu na 

malipo ya ununuzi ndani ya muda mfupi kadri iwezekanavyo au kabla ya 
kuisha muda wa muamana. 
 

(ii) Tutawasajili wataalam/Wabia baada ya kupokea hati zinazotakiwa ndani 
ya miezi mitatu  

(iii) Tutatoa taarifa kwa wateja na wadau wetu za warsha na semina miezi 
mitatu kabla ya tarehe husika.  

(iv) Tutatoa barua za mitihani/vitambulisho vya wanafunzi na taarifa za wiki 
tatu kabla ya kufanyika kwa mitihani na tutatoa matokeo ya  mitihani siku 
60 baada ya kufanyika kwa mitihani. 

(v) Tutashughulikia rufaa za matokeo ya mitihani ndani ya siku 14 za kazi 
kuanzia tarehe ya kupokea rufaa hiyo rasmi.  

(vi) Tutaandaa ripoti ya mwaka ya fedha, taarifa ya ukaguzi, ripoti za ununuzi 
na ugavi za Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi kama 
inavyofafanuliwa na sheria iliyopo.  
 

 
7.0 WAJIBU WA TAASISI 

Ni wajibu wetu kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa kwa wateja wetu zinaendana na 
viwango vilivyowekwa. Kutokana na hali hii, ni wajibu wetu kuhakikisha kuwa mbinu 
nzuri ya utoaji wa huduma inatumika ili kuiwezesha jitihada hii. Hapa chini tunatoa ahadi 
zetu kuhusiana na hili:  
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(i) Uwekaji wazi wa Viwango vya huduma.Tutatumia usimamizi binafsi na kisha 
kupitia upya utendaji wetu kwa kulinganisha na viwango vya ubora 
vilivyowekwa, na kisha kuweka wazi matokeo kwa ajili ya kutumiwa na wadau 
wetu.   

(ii) Tutawaomba ushauri na kuwahusisha wateja wetu na kutumia mawazo yao 
kuboresha utoaji wa huduma. Katika hili, tutahitaji kuboresha utoaji wetu wa 
huduma kwa uvumbuzi na ubunifu ili kukidhi mahitaji ya wateja wetu na 
kubadilisha mazingira au mambo yanayokwamisha huduma tunazotoa.   

(iii) Tutawahudumia wateja na wadau wetu kwa haki. Tutawajali kipekee sana wateja 
na wadau wetu; na kwa uhitaji maalum. 

(iv)  Tunaahidi kutoa huduma kulingana na sheria za nchi na viwango tulivyojiwekea, 
kanuni na taratibu.  

(v) Tutakuwa wepesi kuwajibika katika haki za wateja wetu, maoni na malalamiko 
yao. katika eneo hili tunajizatiti kushughulikia kwa haraka na kwa ufanisi 
matatizo na masuala yanayoibuliwa na wateja na kujifunza kutokana na mazingira 
hayo ili kuboresha utoaji wa huduma.    

(vi) Tutaandaa na kuweka wazi mfumo mzuri wa ulalamikaji ambao utawasaidia 
wateja wetu kutufikishia malalamiko yao kwa urahisi.  

(vii) Tutatumia vizuri rasilimali tulizopewa ili kuwa na manufaa kwa wateja na 
walipakodi. 
 

(viii) Tutajitahidi kufanya kazi kwa kushirikiana na taasisi nyingine za umma na za 
binafsi ili kuhakikisha kwamba huduma zinazotolewa ni rafiki kwa mtumiaji, 
zenye ufanisi na zilizopangiliwa kuepuka upotezaji wa nguvukazi.  

 

8.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA   

8.1 HAKI ZA WATEJA 
 
Katika Mkataba huu, tumejitahidi kuweka viwango vya ubora wa huduma 
ambavyo tunaamini wateja wetu wana haki kuvitarajia kutoka kwetu. Pia 
tunaamini kwamba wateja wana haki zifuatazo:  

   

(i) Haki ya kukata rufaa kulingana na taratibu zilizowekwa. 
(ii) Haki ya kulalamikia ubora wa huduma wanazopewa. 
(iii) Haki ya kupata huduma na vifaa ili kufikia mahitaji yao ya kitaalam.  
(iv) Haki ya kupata taarifa kuhusu majukumu, wajibu, utendaji, kanuni na 

taratibu za Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi; 
(v) Haki ya kuhudumiwa vizuri kwa heshima na kulingana na viwango vya 

ubora vilivyowekwa, sheria na kanuni;   
(vi) Haki ya kutoa ushauri kuhusu njia bora na nzuri za kuboresha huduma. 
 

8.2 WAJIBU WA WATEJA  
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Pamoja na kuwa na haki, wateja wetu wana majukumu pia yafuatayo ya 
kukamilisha:  

 
(i) Kutoa ushirikiano madhubuti kwa wafanyakazi wa Bodi wanaotoa 

huduma. 
(ii) Wateja wetu hawatakiwi kuomba upendeleo kutoka kwa wafanyakazi wa 

Bodi wanaotoa huduma.  
(iii) Wateja wanatakiwa kuwahi kwenye miadi yao au mikutano iliyopangwa 

na watoa huduma.  
(iv) Wateja wanatakiwa kutoa taarifa sahihi katika muda unaotakiwa.  
(v) Wateja wanatakiwa kufuata sheria za kazi zilizopo, kanuni na taratibu 

zinazoongoza huduma wanazozitaka.  
 
9.0 MAONI YA WATEJA JUU YA UTOAJI WA HUDUMA  

Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi imeahidi kuhudumia wateja wake kulingana na 
viwango na ubora wa huduma vilivyowekwa. Tunawatia moyo wateja wetu kutoa 
mawazo yao kutokana na huduma zinazotolewa. Mawazo haya yanaweza kuwa katika 
mfumo wa nyongeza, mapendekezo au malalamiko. Wateja wanahimizwa kutoa mawazo 
yao ana kwa ana au kuyatuma kupitia mawasiliano yafuatayo:   
 

OFISI ANUANI, FAKSI NA 
NAMBA YA SIMU TOVUTI NA BARUA-PEPE 

BODI YA 
WATAALAM WA 
UNUNUZI NA 
UGAVI (PSPTB) 

S.L.P  5993 Tovuti: http://www.psptb.go.tz 

 DAR ES SALAAM Barua-pepe: info@psptb.go.tz 
 Simu +255 22 2865860  

 Faksi +255 22 2862138  

Mkurugenzi Mtendaji +255 22 2865860 ed@psptb.go.tz 

 

Aidha, wateja wako huru kutoa maoni kwa Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
kupitia masanduku ya maoni baada ya kupata au kutumia huduma zetu. Masanduku ya 
maoni yanapatikana katika maeneo ya ofisi za Bodi.  

  

Tuma kwa:  

Mkurugenzi Mtendaji,  
Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi, 

 S.L.P 5993, 
 DAR ES SALAAM 
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 Ofisi za Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
 Barabra ya Nyerere, Majengo ya GPSA   
 

 

 


